

Wanasayansi chipukizi Tanzania waanza kufaidi maarifa, fursa

Na Penina Malanda

MASOMO ya sayansi ni miongoni mwa masomo ambayo wanafunzi wengi wanayakimbia kutokana na dhana ziyozengeka kwa wanafunzi kuwa ni magumu, licha ya masomo hayo kuwa na fursa nyingi katika kupata ajira.

Ni ukweli usiopungika mapinduzi makubwa ya maendeleo yaliyotanyika nchi za Marekani, Ulaya na Asia hivi sasa ndiyo msingi mkubwa wa maendeleo ya uchumi wa nchi hizo yaliyotokana na uwepo mkubwa wa wanasayansi katika nchi zao.

Pia ndani ya mapinduzi hayo yasingewezekana bila kuwepo kwa matumizi ya sayansi na teknolojia kwa kuwatumia wanasayansi na wahandisi ipasavyo.

Matumizi ya sayansi na teknolojia katika shughuli za uzalishaji mali na utoaji huduma katika sekta mbalimbali yatasaidia uchumi wetu kukua kwa kasi na kuwapungoza wananchi umaskini pamoja na kuongeza ajira.

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali nchini imeendelea kujenga vyuo mbalimbali vya masomo ya sayansi na kuwasaidia wanafunzi wanaosoma masomo hayo katika kuwaongeza maarifa zaidi.

Pia, serikali imeendelea kutoa kupumbelele katika sayansi na teknolojia ambapo mwaka jana biliana utekelezaji wa ripango wa kuhakikisha kila shule ya sekondari nchini napata maabara kwa ajili ya masomo ya sayansi (fizikia, kemia na baliojaji).

Miongoni mwa taasisi inayotimiza ndoto za vijana wanaosoma na kupenda masomo ya sayansi na teknolojia ni kuwa na nia ya kuwafikisha mbali zaidi ni pamoja na Taasisi ya Young Scientists Tanzania (YST) ambapo, taasisi hiyo imekuwa ikishirikiana na serikali na kujaribu kuziba pengo la uchache wa wasomi wa masomo ya sayansi tangu kuanzishwa kwake mwaka 2011.

Tangu kuanzishwa kwake YST imekuwa ikihamasisha wanafunzi kufikiri kwa bidii yale wanayofundishwa; na kuona tamna wanayoweza kuyatumia ujuzi kutatua matatizo yanayowazunguka kwa njia za sayansi.

Taasisi hiyo tangu kuanzishwa wakati vijana wengi wamenufaika hayo kwa kupata tuzo mbalimbali na nyingine kuwawezesha ujifunza masomo ya sayansi wa njia ya vitendo kwa nchi yingine huku taasisi hiyo kwa ushirikiana na wadau wengine wameweza kuwapa fursa ya jana wanasabika kidedea katika shindano yanayopendeshwa na taasisi hiyo kufundeleza kimasomo.



Mwenyekiti wa Taasisi ya Karimjee Jivanjee Foundation, Hatim Karimjee (wa pili kushoto), akikabidhi tuzo kwa mwanafunzi wa Shule ya Sekondari Mzumbe, John Method, hivi karibuni Dar es Salaam. Kulia ni mwakilishi wa Ubalozi wa Ireland nchini Tanzania, Carol Hannon, akikabidhi Edwin Luguka tuzo ya washindi wa wanasayansi chipukizi. Picha na Prona Mumwi

katika vyuo vya sayansi.

YST imeweza kuwafanya wanafunzi kufanya tafiti kwa kutumia vifaa rahisi, mara nyingine bila kulazimika kwenda maabara ambapo wakati mwingine inapobidi hutumia vifaa ambavyo hayipatikani shuleni, wanafunzi wamekuwa wakihimiza kupata msaada kwenye taasisi za kitafiti vikwemo vyuo vikuu ili kuweza kufanya majaribu hayo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Young Scientists Tanzania (YST), Dkt. Goribert Kamugisha anasema katika kuonyesha taasisi hiyo inatoa mchango kwa vijana wanaosoma sayansi wameona nivema kusaidia kuendelea kuwasoma vijana hao.

Anasema, katika Shindano la Wanasayansi Chipukizi lililofanyika mwaka jana, lishirika wanafunzi 240 kutoka shule mbalimbali za sekondari na kupata washindi wa jumla wawili walioweza kubuka na wazo lao la kisayansi lililokuwa zuri na lenye kuleta tija katika jamii inayotuzunguka.

Dkt. Kamugisha anasema zaidi ya vijana hao kupata zawadi mbalimbali siku ya shindano hio ikwemo fedha tasimu za kuwatia moyo katika utafiti wao pia wameweza kufanikwa kwenye shindano la kisayansi chipukizi.

Miongoni mwa taasisi inayotimiza ndoto za vijana wanaosoma na kupenda masomo ya sayansi na teknolojia na kuwa na nia ya kuwafikisha mbali zaidi ni pamoja na Taasisi ya Young Scientists Tanzania (YST) —

watahudhuria maonyesho ya kimataifa ya sayansi na teknolojia ambapo kila mwaka hufanyika mashindano yanayolenga kuhamasisha wanafunzi wa shule za msingi na sekondari kupenda sayansi.

Anasema, wanafunzi hao John Method na Edwin Luguka waliochinda Shindano la Wanasayansi Chipukizi

kutoka Shule ya Sekondari ya Mzumbe iliyopo mkoani Morogoro ni kutokana na kushindaniwa kazi yao waliyofanya ya utafiti wa kisayansi kuhusu namna ya kupunguza matumizi ya miliko ya plastiki nchini Tanzania.

Anasema, kupitia utafiti huo wanafunzi hao waliweza kubuka kidedea katika uahidi wa jumla na kuwaongeza wenzao 240 ambao walishiriki shindano hilo.

Dkt. Kamugisha anasema katika safari yao waliyoenda nchini Ireland, wanafunzi hao ambao ni washindi wa jumla walipata fursa ya wao kushiriki shindano la wanasayansi chipukizi kutoka nchini na kupambana na vijana wengine wa nchi hiyo.

Anasema, safari ya wanafunzi hao imehaminiwa chini ya msaada wa ubalozi wa Ireland nchini Tanzania katika kuhakikisha inasaidia wanafunzi wa shule za sekondari kupenda kusoma masomo ya sayansi.

"Programu ya YST imejikita katika kuwalea na kuwaongeza wanasayansi chipukizi wakawa bado wachanga na kuelinisha jamii umuhimu wa sayansi katika maisha ya kila siku na maendeleo ya kiuchumi," anasema Dkt. Mugisha.



WAnasema, katika Shindano la Wanasayansi Chipukizi lililofanyika mwaka jana, lishirika wanafunzi 240 kutoka shule mbalimbali za sekondari na kupata washindi wa jumla wawili walioweza kubuka na wazo lao la kisayansi lililokuwa zuri na lenye kuleta tija katika jamii inayotuzunguka

Dkt. Goribert Kamugisha

Mkurugenzi wa Taasisi ya Young Scientists Tanzania
(YST)

wa shule za sekondari nchini katika shindano lajato linalotarajia kufanyika Agosti 10 hadi 11, mwaka huo anasema wanafunzi wajitokeze kwa wingi kushiriki shindano hilo kwa mwaka huo ambapo linatarajwa kufanyika mkoani Dar es Salaam.

Anasema, jukumu la wanafunzi hao ni kuwakilisha utafiti wao wa kisayansi na kuigiza katika kushiriki shindano hilo.

Dkt. Kamugisha anasema pia wanafunzi hao wamezawadia tuzo ya ufadhili wa masomo ya Chuo Kikuu kutoka Taasisi ya Karimjee Jivanjee ikiwa sehemu yao ya zawadi katika uahidi wao.

Kwa upande wake Meneja wa Taasisi ya Karimjee Jivanjee, Devota Rubama anasema kwa sasa taasisi imefanikiwa kufadhili wanafunzi takriban 15 kutoka Shule ya Sekondari Kibosho, Jongelo iliyopo mkoani Singida, Fidel Castrol iliyopo Pemba, Shule ya Lumumba iliyopo Zanzibar, Sekondari Mzumbe Morogoro na Nasa iliyopo Simiyu.

Anasema, taasisi yao imejikita kusaidia jamii ya kitanzania katika uborahaji na kuendeleza sekta ya elimu nchini hasa katika kutoa molisha kwa wanafunzi wanaosoma masomo ya sayansi.